Mga panuntunan para sa pagsulat ng nch sa Russian. Buod ng isang aralin sa wikang Ruso sa paksang "mga kumbinasyon ng titik chk, chn, cht, schn, nch"

PAKSA: “Mga kumbinasyon ng titik CHK, CHN, CHT, SHCHN, NC”

MGA LAYUNIN: bumuo ng ideya ng mga kumbinasyon ng titik CHK, CHN, CHT, ShchN, НЧ bilang mga pattern ng pagbabaybay; bumuo ng mga kasanayan sa pagbaybay ng mga salita na may mga kumbinasyong CHK, CHN, CHT, ShchN, NC; pamilyar sa iyong sarili sa mga patakaran para sa paggamit ng isang malambot na tanda; matutong tukuyin ang pagbabaybay ng isang salita; bumuo ng pagsasalita at pag-iisip; tumuon sa linguistic phenomena

Mga nakaplanong resulta: matututo ang mga mag-aaral na magsulat ng mga kumbinasyong CHK, CHN, CHT, ShchN, NC sa mga salita; bigyang-katwiran ang pagbabaybay ng mga salita gamit ang pagbabaybay na ito; makilala sa pagitan ng malambot na mga katinig, pagkatapos ay isusulat o hindi nakasulat malambot na tanda; Maghanap ng mga error sa spelling sa ibang tao at sa sarili mong gawa.

Kagamitan: pagtatanghal sa paksa ng aralin, mga kard na may karagdagang mga gawain, mga kard para sa paggawa nang magkapares, gitna at nadagdagang pagiging kumplikado; mga larawan ng paksa.

Pag-unlad ng aralin

ako. sandali ng organisasyon

Nagsisimula na kami ng lesson.

Umupo, tingnan kung handa ka na ng lahat para sa aralin?

II. Pag-update ng kaalaman

a) Minuto ng pagbabaybay SLIDE Blg. 2

Isulat. Salungguhitan ang mga kumbinasyon ng titik sa mga salita na may malambot na sumisitsit na tunog ng katinig.

Cha kasama, cha ika, cha ynik, kasukalan , cha meron, meroncha , cha shka;

Anong tuntunin ang naalala mo habang tinatapos ang gawain?

Paano mo naiintindihan ang salitang kasukalan? (Makapal na madalas na kagubatan, kasukalan)

b) Larong "Wizard soft sign"

- Gamitin ang malambot na palatandaan upang makabuo ng mga bagong salita. Ang mas mabilis na nakatapos ng gawain ay panalo

para tingnan ang SLIDE 3

c) Pagdidikta. (Paglikha problemadong sitwasyon)

- Isulat ang mga salita sa dalawang hanay: saako- mga salita - ang mga pangalan ng mga bagay na may malambot na tanda sa dulo, at sa II- sa gitna ng isang salita.

Liham, kadena, amerikana, hockey stick, tuod ng puno, carrot, acorn, tassel, pera, payong.

Guys, sa aling mga salita ang lambot ng mga tunog ng katinig ay ipinahiwatig sa pagsulat gamit ang isang malambot na tanda? (Liham, kadena, amerikana, tuod ng puno, karot, acorn, pera.)

At aling mga salita ang walang malambot na tanda? (Brush, payong)

Bakit sa salita palawit malambot na tanda pagkatapos ng liham H hindi nakasulat? (nananatiling bukas ang tanong) SLAY 4

III. Mensahe ng paksa ng aralin

- Ngayon ang paksa ng aming aralin ay "Mga kumbinasyon ng titik CHK, CHN, CHT, ShchN, NC"

III. Pagpapasya sa sarili para sa aktibidad - Slide No. 4

Anong tatlong pangkat ang maaaring hatiin sa mga salita?

Malaki...malamig...gabi...

los...kon...ki mandaragit

araw... nahulog... ang dulo... tip

Pangalanan ang mga tunog ng katinig bago ang nawawalang titik.

Ano ang masasabi mo sa kanila? ( ito ay malambot na mga katinig)

Paano ipinahihiwatig sa pagsulat ang lambot ng mga katinig? ( mga titik I, E, E, Yu, I at isang malambot na tanda)

Paano mo ipinapahiwatig ang lambot ng katinig sa unang hanay? ( malambot na tanda)

Sa ikalawang hanay? ( malambot na tanda)

Ano ang pagkakatulad ng mga baybay sa una at ikalawang hanay?

(ang isang malambot na palatandaan ay nagpapahiwatig ng lambot ng isang katinig, ngunit sa unang hanay - sa dulo ng salita, at sa pangalawa - sa gitna ng salita)

Pangalanan ang mga tunog bago ang nawawalang spelling sa ikatlong hanay.

Ano ang masasabi mo sa kanila? ( ito rin ay mga malalambot na katinig)

Anong letra ang ilalagay natin upang ipahiwatig ang lambot ng mga katinig sa ikatlong hanay? ( hindi kami maglalagay ng kahit anong sulat)

Bakit? ( sa mga kumbinasyon ng titik CHN, CHK, CHT, ShchN, НЧ hindi nakasulat ang soft sign)

IV. Magtrabaho ayon sa aklat-aralin (Bahagi 2 )

Basahin ang ating matututunan.

Basahin ang pamagat ng paksa ng aralin ngayon. ( Mga kumbinasyon ng titik CHN, CHK, CHT., ShchN, НЧ)

V. Gawin ang paksa ng aralin

U.S. 4 ehersisyo 1 Ang masamang kaibigan ay hindi makakatulong sa negosyo.

Sa kanyang munting kalye, kahit ang manok ay matapang.

Basahin ang mga salawikain. Ipaliwanag kapag sinabi nila iyon. Punan ang mga nawawalang titik. Ano ang iba pang pamilyar na mga spelling na nalaman natin (sinusubok ang patinig)

Pangalanan ang mga salita na may hindi magkapares na mga sibilant na tunog ng katinig ( katulong, kalye, manok)

Isulat ito. Kumpletuhin ang huling gawain. Anong mga kumbinasyon ang iyong na-highlight? ( Mga kumbinasyon ng titik ShchN, ChK)

Ano ang ibig sabihin ng simbolo sa gilid? ( Kailangan mong pag-isipan ang isyu at ipahayag ang iyong opinyon)

Basahin ang mga salita. Anong mga salita ang nangangailangan ng paliwanag? ( palo)

Mast - isang mataas na poste sa isang barko para sa mga layag.

Sinasagot namin ang mga tanong pagkatapos ng ehersisyo.

Gawin ang ehersisyo sa iyong sarili. ( 4 estudyante sa pisara)

a) kasama Cheka, udochk ah, lastochk oh, matulog ka nachk at, hindichk A;

b) kasama CHN, pisochn itza, kulaychn ito, molochn y;

c) kasama Huwebes, mehHuwebes a, sa pamamagitan ngHuwebes ah, maHuwebes A;

d) kasama SHCHN, tulongschn ik, heeschn ik, moschn y.

Paano binibigkas ang mga tunog sa kumbinasyon ng mga titik CHN, NC, CHK, CHT, SHCHN? ( malambot)

Masasabi mo ba na ito ay mapanganib na mga lugar sa isang salita? Ano ang panganib? ( ang tunog ay binibigkas nang mahina, ngunit ang tanda ay hindi nakasulat)

Ano ang tawag sa mga mapanganib na lugar sa mga salitang Ruso? ( mga baybay)

Physics "titik - L"

Upang mapaunlad ang pananalita ng mga mag-aaral

● Isang pagong ang lumakad sa field ( maglakad tayo gamit ang ating mga daliri)

● At nanginginig na siya sa takot ( magkahawak ang kamay, nanginginig ang mga kamao)

●Kus, kagat, kagat! Kagat, kagat, kagat! ( hinlalaki at hintuturo "kagat")

● Hindi ako natatakot sa sinuman! ( pagtanggi - hintuturo )

VI. Panimula sa Panuntunan

Basahin kung anong impormasyon ang sinasabi sa amin ni Tiya Owl tungkol sa wika.

U.S. Pagsasanay 5 3 SLIDE Blg. 6

Kumpletuhin ang gawain para sa ehersisyo

Dandelion- halaman na may dilaw na bulaklak, na may milky juice at malalambot na buto na dinadala ng hangin.

Donut – bilog na piniritong pie (na may jam);

sisiw - maliit sa sisiw;

Tip- maliit para sa salitang wakas;

Pancake- pangalan ng matamis na ulam

Salamin- isang maliit na baso.

Sinasagot namin ang mga tanong sa ilalim ng pagsasanay. Gawin ang ehersisyo sa iyong sarili.

VII. Pagpapatibay sa materyal na pinag-aralan Slide No. 7

1. Mga pagsasanay sa pagsulat ng mga salita gamit ang pinag-aralan na baybay.

- Magtrabaho nang magkapares gamit ang mga card

Card 1

SINICHbCA

Winter noon. Isang titmouse ang lumipad papunta sa bintanabka. Siya ay nagugutom. May mga bata na nakatayo sa bintana. Naawa sila sa mga ibonbku. Binuksan nila ang bintanabku. Ptichblumipad si ka sa kwarto. Nagsimula siyang mag-petch ng mga mumo ng tinapay.

Card 2

Basahin ang teksto at itama ang mga pagkakamali

TULONGbNICKY.

Pumunta kami ni lolo sa dachabang akademikoakoalisan ng tubig. Laging maraming trabaho: pagpapakain sa mga sisiw ng manok - maliliitbnykh tsAtpakiluto, magluto ng mga blackberrybbagong jam. Sabi ni lolo, katulong talaga kamibmga palayaw

VIII. Reflection Slide No. 8

Kon...ki, almost..ta, chick..chick, less..siya, predator..sick, sick, very..ki

Isulat ang mga salita kung saan hindi nakasulat ang malambot na tanda. Salungguhitan ang ispeling. ( Sa pamamagitan ngHuwebes ah, pteLF ik, heeschn IR, salamin)

Pagsusulit sa sarili. Binabasa ng isang estudyante ang mga salita, ang iba ay pumalakpak kung sumasang-ayon sila.

IX. SLIDE ng Resulta No. 9

Ano ang pangalan ng pattern ng pagbabaybay na nakilala namin sa klase?

Ano ang kailangan mong tandaan kapag nagsusulat ng mga salita na may ganitong pagbabaybay (nagsusulat kami nang walang ь sign

Puno ng kaalaman

pulang card_ Hindi tiwala sa kanilang kaalaman;

dilaw- kung mahusay mong pinagkadalubhasaan ang materyal;

berde - kung tiwala ka sa iyong kaalaman

X. Takdang-Aralin

U.S. 5 Mamuno sa pamamagitan ng puso; Sa. Pagsasanay 5 4; ex. 5;

Salamat sa aralin!

Literatura na ginamit

T.N. Sitnikova, I.F. Yatsenko at iba pa Mga pag-unlad ng aralin sa wikang Ruso para sa mga materyales sa pagtuturo V.P. Kanakina, V.G. Goretsky ika-2 baitang - M.: VAKO, 2012.

V.P. Wikang Ruso Kanakina Workbook Bahagi 2. Moscow "Enlightenment" 2012.

V.P. Kanakina V.G. Goretsky Russian language Textbook Part 2 - M.: Education, 2012.

V.P. Kanakina G.S. Shchegoleva Wikang Ruso Koleksyon ng mga pagdidikta at mga independiyenteng gawa grade 1-4. M.: Edukasyon, 2009.

Malaki diksyunaryo ng paliwanag Wikang Ruso: tinatayang. B79 60,000 salita/ed. D.N. Ushakova. – M.:AST: Astrel 2008.

Pangunahing layunin:

  • Upang makatulong na maunawaan na ang mga tunog (ch) (u) ay palaging malambot, kaya ang kanilang lambot ay hindi kailangang ipahiwatig.
  • Upang bumuo ng pagbabantay sa pagbabaybay at mga interes sa pag-iisip ng mga bata.
  • Paglinang ng pagmamahal sa kalikasan katutubong lupain, mga ibon sa taglamig.

Demo material:

  1. Mga card na may mga salita carnivores, pagbabasa, mason, welder, dandelion
  2. Slide 1. Dandelion.
  3. Slide 2. Mga mandaragit.
  4. Slide 3. Kard na may salawikain: Ang __________ ang pinakamagandang pagtuturo
  5. Slide 4. Mason.
  6. Slide 5. Welder.
  7. Slide 6. -chk- , -chn- , -pa- , -nch- , -schn- , -rsch- walang b .
  8. Card. -chk- , -chn- , -pa- , -nch- , -schn- , -rsch- walang b .
  9. Slide 7 na may mga salitang:
  10. panaginip, kandila, ardilya,
    mandaragit, tip, arrow,
    magkakarera, sisiw, Zinochka,
    kolektor at basket.

    1. Slide 8 na may mga larawan ng mga ibon sa taglamig (tit, bullfinch)

    1. Pagganyak para sa mga aktibidad sa pag-aaral

    Tingnan ito, buddy.
    Handa ka na bang simulan ang aralin?
    Nasa lugar ba ang lahat, okay ba ang lahat?
    Isang libro, panulat at kuwaderno?

    - Ngumiti tayo sa isa't isa, natutuwa akong makita ang iyong mga mukha, ang iyong mga ngiti muli, at sa palagay ko ngayon ay magdadala sa atin ng lahat ng kagalakan ng pakikipag-usap sa isa't isa. Good luck sa iyo! Ano ang gusto mong maging aralin ngayon?

    2. Pag-update ng kaalaman at pag-aayos ng mga kahirapan sa isang pagsubok na aktibidad sa pag-aaral

    Manood ng cup cloud stockings

    – Aling titik ang madalas na matatagpuan sa kaligrapya? ( liham h .)
    – Anong tuntunin ang dapat nating tandaan sa pagsulat ng mga salita gamit ang liham na ito? ( hA, chu)
    – Salungguhitan ang mga kumbinasyong ito sa mga salita.

    3. Pagtukoy sa lokasyon at sanhi ng kahirapan

    Mga pagsasanay sa pagbabaybay (p. 13 Blg. 5)

    №5. .

    – Maghanap ng mga pattern ng pagbabaybay sa mga salita, salungguhitan ang mga ito.

    Malayang gawain mga bata. Pagsusulit

    (.№5 Mga daliri, kabute, Marshak, scarf, tren, tuka, residente, Kazan, laso.)

    - Balik tayo sa huling salita. Basahin mo. Anong spelling ang inulit natin? Ano ang gagawin natin ngayon?

    4. Paggawa ng isang proyekto para makaahon sa kahirapan

    – Kaya, anong layunin ang dapat mong itakda para sa iyong sarili? ( Alamin ang baybay ng kumbinasyon -chk- .)

    – Pangalanan ang paksa ng aralin. ( Mga kumbinasyon ng pagbabaybay -chk- , -chn- .)

    - Paano sila isinulat? ( Mga sagot ng mga bata.)

    – Ngayon ay matututunan natin hindi lamang ang pagbabaybay ng mga kumbinasyon -chk- , -chn- . Matututuhan din namin ang iba pang mga kumbinasyon na walang nakasulat b , at malalaman natin ang tungkol sa kanila sa pamamagitan ng paghula ng mga bugtong. Isinulat namin ang mga sagot sa mga notebook. Hulaan ang bugtong:

    1. Sa isang berdeng marupok na binti
    Lumaki ang bola malapit sa landas.
    Umalingawngaw ang simoy ng hangin
    At itinaboy ang bolang ito. (Dandelion) -nch-

    2. Anong kumbinasyon ang isinusulat nang walang ь? Bigyang-diin ito.
    Anong mga hayop ito: oso, lobo, soro, tigre? (Predatory) schn Slide 2

    3. Kumpletuhin ang salawikain: Ang __________ ang pinakamagandang pagtuturo. ( Nagbabasa) Huwebes Slide 3

    4. Sino ito? (Pagguhit ng isang mason) ( Mason) nsch Slide 4

    5. Ano ang ginagawa ng tatay ni Louise? (Pagguhit ng isang welder). ( Welder) rshch Slide 5
    I-highlight ang mga kumbinasyong ito.

    – Nalaman namin kung ano ang iba pang mga kumbinasyon na hindi nakasulat b ? Bakit sila nakasulat nang wala b , ngayon patunayan natin ito.

    – Gumawa ng mga sumisitsit na tunog sa mga salitang ito.

    – Sabihin ang tunog [h’]. Anong tunog ito? ( Malambot ang katinig.)

    – Ang [h’] ba ay may ipinares na katinig para sa tigas?

    – Kailangan bang ipahiwatig ang lambot ng katinig na ito? Bakit? ( Lagi siyang malambot.)

    – Paano isinusulat ang mga kumbinasyon -chk- , -chn- sa mga salita sa pisara?

    – Sino ang makapaghihinuha ng panuntunan mismo mula sa aming mga obserbasyon? ( Ang tunog [h'] ay palaging malambot, kaya ang lambot nito ay hindi ipinahiwatig sa pagsulat. Kumbinasyon -chk- , -chn- , -pa- , -rsch- , -chn- , -schn- nakasulat na walang malambot na tanda.)

    - Basahin natin ang tuntunin sa aklat-aralin.

    – Paano mo maisusulat ang panuntunang ito? ( walang b )

    – Magsabit ng card na may paksa sa pisara: -chk-, -chn-, -cht-, -nch-, -schn-, -rsch- walang b.

    Minuto ng pisikal na edukasyon

    Mga pagsasanay sa pansin

    "Screw", "Ball at Pump"

    5. Pagpapatupad ng natapos na proyekto

    1. Mag-ehersisyo para sa kaunlaran pagsusulat. Pakinggan, guys, ang simula ng fairy tale na "The Fox with a Rolling Pin."

    Isang fox ang naglalakad sa daanan. May nakita akong rolling pin. Kumatok ako sa kubo. Pinapasok nila siya. Humiga ang maliit na kapatid na fox sa bangko. Itinago ko ang rolling pin sa ilalim ng kalan.

    – Isulat ang mga sagot sa mga tanong gamit ang mga salitang may kumbinasyon -chk- , -chn- . Tandaan ang pagbabaybay ng mga pariralang ito, tingnan ang tanda.

    - Ano ang nahanap ng fox? ( Nakahanap ng rolling pin ang fox.)

    -Saan siya natulog? ( Humiga siya sa bench.)

    -Saan itinago ng fox ang rolling pin? ( Itinago ng fox ang rolling pin sa ilalim ng bangko.)

    – Bigyang-diin ang mga kumbinasyon -chk- , -chn- . Paano sila isinulat? ( Sinusulat nang wala b .)

    6. Pangunahing pagsasama sa pagbigkas sa panlabas na pananalita

    Laro:
    Sino ang makakaalala ng pinakamaraming salita?

    – Basahin ito ng ilang beses, tandaan at sabihin sa iyong kapwa ang mga salitang ito.

    Sino ang pinakamabilis magbasa?
    At naaalala niya ang mga salita:

    panaginip, kandila, ardilya,
    mandaragit, tip, arrow,
    magkakarera, sisiw, Zinochka,
    kolektor at basket.

    - Sabihin sa isa't isa ang mga salitang ito. Subukan ang iyong sarili. Maghanap ng mga kumbinasyong nakasulat nang walang ь. Bigyang-pansin ang spelling sign.

    - Sino ang nakaalala ng higit pang mga salita? Sabihin sa lahat. Anong mga kumbinasyon ang nakasulat nang wala b ? Bumuo ng isang pangungusap gamit ang isa sa mga salita. Isulat ang pinakamagandang pangungusap sa iyong kuwaderno. Magaling!

    7. Malayang gawain na may sariling pagsubok ayon sa pamantayan

    – Ngayon magsulat tayo ng isang piling pagdidikta.

    – Mangyaring sabihin sa akin kung anong mga ibon sa taglamig ang kilala mo? Dumating sa amin ang isa sa kanila.

    Slide 3 (titmouse)

    – Babasahin kita ng tula. Isulat ang mga salitang may kumbinasyon mula sa tulang ito -chk-.

    (Isang estudyante ang nagtatrabaho sa pisara.)

    Isang titmouse ang lumipad papunta sa amin
    Nakaupo siya sa ilalim ng bintana.
    Itong munting ibon
    Inaasahan namin ito.
    At para gumaan ang pakiramdam niya,
    Pagkatapos ng lahat, ang mga uod ay nawala,
    Mga piraso ng mantika para sa kanya
    Isasabit natin ito sa mga sanga.

    – Ibinitin mo na ba ang mga nagpapakain ng ibon? Ano ang pinapakain mo sa kanila?

    – Suriin ang spelling sa karatula -chk- . Anong mga salita ang isinulat mo? ( Titmouse, ibon, uod, piraso, buhol.)

    – Sino ang nahihirapan? Ano ang konektado dito?

    Sino ang nagtagumpay? Magaling! Bigyan ang iyong sarili ng "+", "?" o “sikat ng araw”.

    8. Pagsasama sa sistema ng kaalaman at pag-uulit

    – Napakadalas na binibigkas ng mga tao ang mga salita siyempre, sa layunin, boring, kasama -chn- -sh- . Ngayon ay magsasanay tayo sa pagbigkas ng mga salitang ito nang wasto gamit ang halimbawa ng isang tula.

    Binibigkas ng mga bata kasama ng guro.

    Syempre hindi ko naman sinasadya
    Tinulak niya ang pusa sa aparador.
    At, siyempre, hindi sinasadya
    Kumain ako ng isang kilo ng matamis.
    At, siyempre, hindi sinasadya
    Nabasag ko ang vase ng nanay ko
    At hindi ito sinasadya
    Nabuhusan ako ng jelly sa carpet...
    Sobrang boring lang...
    Pero ngayon masunurin na ako!

    – Anong mga salita ang natugunan ng mga kumbinasyon -chn- ? Kabisaduhin ang kanilang pagbigkas at pagbabaybay.

    9. Pagninilay sa mga gawain sa pagkatuto sa aralin

    – Anong layunin ang itinakda mo para sa aralin? ( Alamin kung ano ang iba pang mga kumbinasyon na nakasulat nang wala b. )

    – Nagawa mo bang makamit ang iyong layunin?

    – Nasiyahan ka ba sa iyong trabaho sa klase?

    – Ulitin natin muli ang panuntunang nauugnay sa mga kumbinasyong ito. Huwag maglagay ng soft sign sa pagitan -chk- , -chn- , upang hindi masaktan ang pagmamayabang h, muli, nagbibigay sa kanya ng lambot. Ito, siyempre, ay hindi isang batas ng kalikasan, ngunit isang panuntunan, at dapat itong igalang upang maging isang taong marunong bumasa at sumulat.

    10. Takdang-Aralin

    – Sumulat ng 2 salita sa pinag-aralan na kumbinasyon.

    xn--i1abnckbmcl9fb.xn--p1ai

    Mga halimbawa ng mga salitang may kumbinasyong cht, chk, chn, nch, nsch, shchn, rsch

    Narito ang mga halimbawa ng mga salitang may kumbinasyong katinig “cht”, “chk”, “chn”, “nch”, “nsch”, “schn”, “rsch”.

    Ang tunog ng mga salita na may kumbinasyon ng mga katinig na "cht", "chk", "chn", "nch", "nshch", "schn", "rshch"

    Sa maraming salita ng wikang Ruso ay may mga kumbinasyon ng malambot na hindi magkapares na mga tunog ng katinig [ch'] at [sch'] sa iba pang mga katinig. Kapag binibigkas ang mga salita, ang mga malalambot na katinig na ito ay nakakaapekto sa mga kalapit na tunog at pinapalambot ang mga ito. Ang asimilasyon (similarization) ng mga katinig na tunog ay nangyayari batay sa lambot. Halimbawa, pakinggan natin kung paano tumutunog ang mga sumusunod na salita:

  11. bube nch ik [b u b’e n’ ch’ at k];
  12. ba nschik [b a n’ sh’i k].
  13. Sa mga salitang may kumbinasyon ng mga katinig na pinangungunahan ng [h’] at [h’], malinaw na maririnig ang lambot ng mga tunog na ito, halimbawa:

  14. gawin chk a [d o ch’k a];
  15. mambabasa [ch’ t’ e c];
  16. matikas [at matikas];
  17. eksakto [tumpak]
  18. Pagbaybay ng mga salita na may kumbinasyon ng mga katinig na "cht", "chk", "chn", "nch", "nshch", "schn", "rshch"

    Sa kabila ng ipinahiwatig na malambot na tunog ng itinuturing na mga kumbinasyon ng mga katinig, ang kanilang lambot sa pagsulat ay hindi ipinahiwatig ng isang malambot na tanda. Upang maisulat nang tama ang mga naturang salita, ginagabayan tayo ng mga panuntunan sa pagbabaybay.

    Mga halimbawa ng mga salitang may pinagsamang katinig

    1. Huwebes- kartero, pagbabasa, mambabasa, panaginip, panaginip, daydreaming, hindi gaanong mahalaga, halos, koreo, postal, isang bagay na, isang bagay sa, isang bagay, kahit ano, hindi gaanong kahalagahan, kagalang-galang, paggalang;
    2. chk- kandila, bato, gabi, tuldok, kalan, ilog, ulap, lunok, ulap, hanbag, syota, bangko, mommy, brush, bridle, porch, takip;
    3. chn- night owl, hatinggabi, brick, boatman, stove maker, mahusay na estudyante, juiciness, urgent, accuracy, tuwalya, ani, capital, stove, floral, gloomy, sunny, everyday, barley, bottle, Christmas tree.
    4. Ibig sabihin namin na sa ilang mga salita, ayon sa orthoepic norm ng wikang pampanitikan ng Russia, ang kumbinasyon ng tunog [shn] ay binibigkas, kahit na ang kumbinasyon ng titik lamang ang nakasulat nang tama "chn", halimbawa:

      4. LF- sarafan, bote, bulsa, palawit, spray, fountain, donut, corolla, dandelion, tip, booth, balkonahe, salt marsh, pulubi, nars, tapusin, kabukiran;

      5. nsch- racer, instigator, beater, beacon maker, ice cream maker, driver, trickster, drummer, bathhouse attendant, bricklayer, concrete worker;

      6. schn- makapangyarihan, makapangyarihan, kapangyarihan, katulong, mahina, gilas, kakanyahan, apurahan, hinaharap, gulay, pabahay;

      7. rshch- tagapaglinis, welder, klerk, assembler, borscht, typesetter, conspirator, pretender, lamplighter, debater.

      Mga panuntunan chk chn words exceptions

      Paksa. Mga kumbinasyon ng pagbabaybay chk, chn

      Target. Tulungan ang mga bata na malaman na ang [h’] ay laging malambot, kaya hindi na kailangang ipahiwatig ang lambot nito.

      ako. sandali ng organisasyon

      Guro. Guys, ngayon sa aralin ay makikilala natin ang mga kumbinasyon ng titik chk At chn sa mga salita. Magsanay tayo sa pagsulat ng mga salitang ito.

      Guro. Simulan natin ang aralin sa pamamagitan ng pagsulat.

      Sa pisara, ipinakita ng guro ang wastong baybay ng mga titik at tambalan.

      Guro. Guys, tingnan mong mabuti ang board at sa iyong mga notebook. Aling liham ang pinakakaraniwan sa pagsulat?

      Guro. Tama. Anong tuntunin ang dapat nating tandaan sa pagsulat ng mga salita gamit ang liham na ito?

      Guro. Mangyaring salungguhitan ang kumbinasyong ito sa mga salita tasa, orasan, ulap .

      Kumpletuhin ng mga bata ang gawain.

      IV. Paliwanag ng bagong materyal

      Ang mga salita ay nakasulat sa pisara:

      Guro. Basahin ang mga salita mula sa unang hanay.

      Nagbabasa ng mga salita ang mga bata.

      - Ngayon basahin ang mga salita mula sa ikalawang hanay.

      Ginagawa ng mga bata ang takdang-aralin ng guro.

      - Sabihin ang [h']. Anong tunog ito?

      Mga bata. Katinig, malambot.

      Guro. Ang [h’] ba ay may ipinares na katinig para sa tigas?

      Guro. Kailangan bang ipahiwatig ang lambot ng katinig na ito?

      Mga bata. Siya ay palaging malambot.

      Guro. Paano isinusulat ang mga kumbinasyon? chk, chn sa mga salita sa pisara?

      Mga bata. Walang soft sign.

      Mga bata. Ang tunog [h'] ay palaging malambot, kaya ang lambot nito ay hindi ipinahiwatig sa pagsulat. Mga kumbinasyon chk, chn nakasulat na walang malambot na tanda.

      Ang guro ay nagsabit ng mesa na may panuntunang: “Mga kumbinasyon chk, chn ay nakasulat nang wala b (hummock, ilog )».

      Kokopyahin ng mga mag-aaral ang mga salita mula sa pisara at salungguhitan ang mga kumbinasyon chk, chn .

      V. Pagpapatibay ng materyal na sakop

      Guro. At ngayon, guys, susubukan naming bumuo at isulat ang mga kumbinasyon ng mga salita, binabago ang salita sa mga bracket ayon sa halimbawa. Kaya tingnan natin ang board.

      Sample: mabilis (ilog) – ilog; (fairy tale) – isang bayani ng engkanto.

      Pula (squirrels), tuso (fox), maliksi (tits), golden (itlog), maliit (aso); (juice) pakwan, (swerte) araw, (ilog) tram, (Christmas tree) mga laruan.

      VI. Pagsasanay para sa pagbuo ng nakasulat na pananalita .

      Isinalaysay ng guro ang simula ng fairy tale na "The Fox with a Rock."

      Isang fox ang naglalakad sa daanan. May nakita akong rolling pin. Kumatok ako sa kubo. Pinapasok nila siya. Humiga ang maliit na kapatid sa gubat sa bangko. Itinago ko ang rolling pin sa ilalim ng kalan.

      Matapos makinig sa simula ng isang kilalang fairy tale, isusulat ng mga bata ang mga sagot sa mga tanong, gamit ang mga salitang may kumbinasyon. chk, chn .

      1. Ano ang nakita ng fox?

      2. Saan siya natulog?

      3. Saan itinago ng fox ang rolling pin?

      Isulat ng mga bata ang mga sagot sa mga tanong sa pisara at sa mga notebook, i-highlight ang mga kumbinasyon chk, chn .

      VII. Paggawa gamit ang mga card.

      Namimigay ang guro ng mga card na may nakasulat na tula.

      Guro. Guys, mula sa tula na ito kailangan mong isulat ang mga salita na may kumbinasyon chk .

      Isang titmouse ang lumipad papunta sa amin.

      Nakaupo siya sa itaas ng bintana.

      Itong munting ibon

      Inaasahan namin ito.

      At para gumaan ang pakiramdam niya,

      Pagkatapos ng lahat, ang mga uod ay nawala,

      Mga piraso ng mantika para sa kanya

      Isasabit natin ito sa mga sanga.

      - Anong mga salita ang may kumbinasyon chk nagsulat ka ba?

      Tatlumpu't tatlong burol!

      Bump, bud, star!

      Christmas tree at ardilya,

      Ulap, pike, arrow,

      Barrel, gabi, posporo,

      Ilog, panulat, ibon.

      Tinapay at linya,

      Kandila, kalan, tuldok!

      Apurahan, kalye, gabi,

      Tumpak, komiks, ilog.

      Alam namin sigurado

      Ang mga quatrain na ito ay maaaring gamitin bilang pisikal na edukasyon na may iba't ibang paggalaw.

      IX. Magtrabaho sa tamang pagbigkas ng mga salita.

      Guro. Madalas na salita syempre, sinasadya, boring binibigkas ng mga tao na may chn , Bagama't tamang pagbigkas ang mga salitang ito mula sa shn . Ngayon ay magsasanay tayo sa pagbigkas ng mga salitang ito nang wasto gamit ang halimbawa ng isa sa mga tula.

      Binabasa ng mga bata ang tula kasama ang guro.

      Syempre hindi ko naman sinasadya

      Tinulak niya ang pusa sa aparador.

      Kumain ako ng isang kilo ng matamis.

      At, siyempre, hindi sinasadya

      Nabasag ko ang vase ng nanay ko.

      At hindi ito sinasadya

      Nabuhusan ako ng jelly sa carpet...

      Sobrang boring lang...

      Pero ngayon masunurin na ako!

      X. Paghula ng mga bugtong

      Guro. Guys, ngayon ako ay magtatanong ng mga bugtong, at dapat mong isulat ang mga sagot na salita sa iyong kuwaderno.

      Nababagot na walang tubig,

      Si tito ay mahaba at payat

      May dalang tubig gamit ang kanyang balbas

      At kasama niya ang kanyang mga kapatid na babae

      Gumuhit ng bahay at manigarilyo.

      Sa isang berdeng marupok na binti

      Lumaki ang bola malapit sa landas.

      At ikalat ang bolang ito.

      Hindi ko alam ang literacy

      Ano ang mayroon kay Galochka?

      Isang string sa isang stick.

      At isang sinulid sa ilog.

      - Kaya, anong mga sagot ang isinulat mo?

      Mga bata. Mga pintura at brush, dandelion, panulat, pamingwit.

      XI. Didactic na laro.

      Guro. At ngayon ay lalaruin natin ang larong "Sino ito?" ano ito?"

      Ang bahagi ng gawain ay nakasulat sa pisara.

      Guro. Sa unang usbong mayroong isang filament.

      Guro. Ang pangalawang bato ay gawa sa metal.

      Guro. Ang "pike" na ito ay hindi matalim.

      Guro. Guys, anong bagong natutunan mo sa klase ngayon?

      Mga bata. Ngayon sa klase natutunan namin kung paano isulat ang mga salita na may mga kumbinasyon chk, chn .

      Guro. Ulitin natin muli ang panuntunang nauugnay sa mga kumbinasyong ito.

      Mga bata. Mga kumbinasyon chk, chn sumulat nang walang malambot na tanda.

      Guro. Huwag maglagay ng soft sign sa pagitan chk, chn para hindi masaktan ang pagmamayabang h, muli itong binibigyan ng lambot. Ito, siyempre, ay hindi isang batas ng kalikasan, ngunit isang panuntunan (tulad ng mga patakaran trapiko), at dapat igalang upang maging isang taong marunong bumasa at sumulat.

      www.openclass.ru

      Mga kumbinasyon ng pagbabaybay CHK, CHN.

      Mga kumbinasyon ng pagbabaybay CHK, CHN.

      Mga layunin ng aralin: - upang matulungan ang mga bata na malaman na ang tunog [ch`] ay palaging malambot, kaya ang lambot nito ay hindi kailangang ipahiwatig.

      Upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata sa pagbaybay ng mga salita na may mga kumbinasyon chk, chn.

      1. Pansamahang sandali.

      Mahal na mga lalaki! Ngayon ay mayroon tayong hindi pangkaraniwang aralin sa wikang Ruso. Dumating ang mga bisita sa amin. Salubungin natin sila. Umupo, guys.

      Tumingin sa labas ng bintana. Ano ang lagay ng panahon ngayon? Ngumiti tayo sa isa't isa para hindi makalusot ang maulap na panahon sa ating silid-aralan.

      2. Calligraphy.

      Parang may hindi ngumiti. Isang madilim na ulap ang pumunta sa amin. Gusto mo ba siyang makita? (ipinapakita).

      Ano ang tinakpan ng ulap? Itinago niya sa amin ang assignment ng penmanship. Para mawala ito, kailangan mong pakinggan ang salitang ulap. Sabay-sabay nating sabihin ang salita.

      Ulap. Anong tunog ang naririnig mo sa gitna ng isang salita? [h] Anong titik ang kumakatawan sa tunog na ito? (h)

      Hanapin natin ang liham na ito sa ating katulong - ang Letter Ribbon.

      Ano ang alam natin tungkol sa letrang H? (katinig). Paano naman ang tunog [h]? Walang kapareha, bingi, laging malambot.

      Magaling. May ipinahayag na gawain sa amin si Cloud. Isulat natin ang malaki at maliit na titik h.

      Mahalin natin ang liham na ito, kailangan natin ito sa aralin ngayon.

      Guys, hindi nawawala ang ulap. Marahil ay may iba pa tayong dapat tandaan. Anong tuntunin ang makikita sa salitang ulap? (sinulat ang chk nang walang b)

      Bakit hindi tayo sumulat ng isang malambot na tanda? (palaging malambot ang tunog h). Ano pang katinig ang gumagana sa titik h? (n - chn)

      Isulat natin ang dalawang kumbinasyong ito sa susunod na linya.

      Ano ang isinulat mo sa pangalawang linya? (chk, chn)

      Mga salitang may kumbinasyon chk chn - ito ang paksa ng ating aralin.

      3. Gawaing bokabularyo.

      Sa isang kagubatan ng taglagas mayroong isang puting kagandahan sa isang dilaw na sundress. (birch)

      Tama, ito ay birch. Paano mo nahulaan?

      Bigkasin natin ang mga salitang pantig ayon sa pantig. (Ipinapakita ko ito sa pisara).

      Isulat natin ang bokabularyo na ito. (Bokabularyo: birch,)

      Tingnan mong mabuti ang salita. Aling pantig ang binibigyang diin? (ryo) Bakit? (pantig na may patinig e)

      Aling titik ang dapat nating tandaan? (f)

      Marami tayong alam na bokabularyo na salita. Sa ano salita sa bokabularyo Mayroon bang kumbinasyon ng CHK? (Girl - nagpapakita ng card na may closed letter o)

      Isulat ang salitang ito, bigyan ng diin at i-highlight ang patinig na kailangan mong tandaan.

      Suriin kung ano ang iyong isinulat.

      Konklusyon: chk, chn ay lilitaw din sa mga salita sa diksyunaryo.

      4. Gawin ang materyal na sakop.

      Muling umihip ang hangin. Lumipad ang mga dahon mula sa aming puno ng birch at nahulog sa tabi ng isang hindi pangkaraniwang bahay kung saan nakatira ang mga salitang may kumbinasyong chk, chn. Ang mga salita ay hindi maaaring makapasok sa bahay; Kailangan nating ipamahagi nang tama ang mga salita sa mga bintana at pagkatapos ay mawawala ang "b".

      Isulat ang mga salita sa dalawang hanay sa iyong kuwaderno, salungguhitan ang mga kumbinasyong chk, chn.

      krukovo.68edu.ru

      Mga tunog ng katinig. Mga kumbinasyon ng mga titik CHN, CHK, SHCHN

      Ang video tutorial na ito ay available sa pamamagitan ng subscription

      Mayroon ka nang subscription? Mag-login

      Sa araling ito matututunan natin kung paano isulat nang tama ang mga salita na may kumbinasyon ng mga titik CHK, CHN, ShchN, at mauunawaan natin kung bakit hindi nakasulat ang malambot na tanda. Magsasagawa kami ng isang speech warm-up, matutunan kung paano bumuo ng mga salita na may ganitong mga kumbinasyon ng titik at kumpletuhin ang maraming mga kagiliw-giliw na gawain.

      Pag-init ng pagsasalita

      Sa simula ng aralin, magsasagawa kami ng isang speech warm-up:

      Si Sh ay laging sumisitsit na tunog.

      Biglang nalaglag ang lobo:

      Sumisingit ang ahas sa mga bato:

      Sh - w - w - w - w - w - w - w - w - sh!

      Ang Black Sea ay maingay:

      F - siyempre, ang tunog ay buzz.

      Ang uwang na ito ay kumikinang nang napakatalino:

      At ang lagari ay tumutunog pa rin:

      At isang lumilipad na bubuyog:

      F - f - f - f - f - f - f - f - f - f - f!

      Ch - ay magpapaalala sa iyo ng tunog na ito,

      Paano gumagawa ng singaw ang bakal:

      Paano nagmamadali ang mga karwahe:

      Paano sila naaawa sa sanggol:

      Ch-ch-ch-ch-ch-ch-ch-ch-ch-ch-ch-ch!

      Malinis kong nililinis ang mga bagay gamit ang isang brush:

      Pinupuna ng hangin ang mga dahon:

      Sh - nagwawalis kami ng basura gamit ang isang brush:

      sch - sch - sch - sch - sch - sch - sch - sch - sch!

      Malinaw naming binibigkas ang mga tunog:

      Alam na natin ang mga tunog na iyon F, W, H, Sh– mga katinig. At din Zh, Sh, Ch, Shch - sumisitsit. Ang mga sissing consonant ay walang pares ng tigas at lambot. Samakatuwid, ang mga tunog na Zh at Sh ay palaging matigas, at ang mga tunog na Ch at Shch ay palaging malambot. Alam na natin ang mga patakaran: ZHI-SHI sumulat ng titik I, CHA-SCHA sumulat ng titik A, CHU-SHU sumulat ng titik U. Ngayon ay malalaman natin ang mga kakaiba ng pagsulat ng mga kumbinasyon ng liham CHK – CHN – SCHN.

      Mga tampok ng pagsulat ng mga kumbinasyon ng titik CHK – CHN – ShchN

      Sa mga kumbinasyong CHK – CHN – ShchN ang malambot na tanda ay hindi nakasulat, dahil laging malambot ang mga tunog na Ch at Shch. Hindi na kailangang ipahiwatig ang kanilang lambot.

      Magbasa tayo ng isang tula na tutulong sa atin na matandaan ang tuntuning ito:

      Christmas tree at ardilya,

      Apurahan, kalye, gabi,

      Tumpak, komiks, ilog.

      Alam namin sigurado

      Nasaan ang CHN, at nasaan ang CHK.

      Ang malambot na tanda ay hindi nakasulat,

      Kahit marinig mo!

      Pagsasama-sama ng kaalaman sa pagsasanay

      Tingnan natin ang mga larawan at pangalanan ang mga bagay. Isulat natin ang mga salitang may kumbinasyong CHK.

      Suriin natin kung ano ang nangyari: isang ulap, isang titmouse, isang kandila, isang ilog, isang posporo, isang kalan.

      Tawagan natin mga bayani sa engkanto, na ang mga pangalan ay naglalaman ng kumbinasyong CHK.

      kanin. 7. Little Red Riding Hood (Source)

      Ito ay Red Hat chk a, Duymovo chk ah, Rusalo chk A. Ang mga salitang Cipollino, Pinocchio, at Princess ay hindi naglalaman ng kumbinasyong Cheka.

      Baguhin natin ang mga naka-highlight na salita upang lumitaw ang kumbinasyong CHK sa kanila.

      Predatory pike, sariwa gatas, mapula ang ulo ardilya, Mabait puso, puti aso, maliwanag kandila, bata sangay.

      Mapanirang nilalang chk oh, sariwang gatas chk oh maputi ang buhok chk ah, mabuting puso chk oh puting aso chk ah, maliwanag na ilaw chk ay, batang veto chk A.

      Pumili tayo ng mga kaugnay na salita para sa mga salitang ito na sumasagot sa tanong alin? I-highlight natin ang mga kumbinasyon ng titik na ginamit natin.

      Apple chn y pie

      trigo chn y tinapay

      Ogure chn y juice

      Ovo schn oh salad

      Pero chn oh tren

      Oo chn 1st season

      Hee schn y hayop

      Ginamit namin ang mga kumbinasyon ng titik CHN-SHN.

      Isulat natin ito sa pamamagitan ng paglalagay ng kinakailangang kumbinasyon ng titik: ang aking sasakyan, maaraw na araw, ang agham na iyon, tubig ng ilog, tubo.

      Suriin natin: mo schn oh kotse, sikat ng araw chn ika-araw noon chn agham, muli chn tubig, hindi chn ika tubo.

      Ikonekta natin ang mga salita sa mga parirala.

      Suriin natin kung ano ang nangyari:

      Sa susunod na aralin ay malalaman natin na ang magkatulad na mga katinig na nakasulat sa isang salita sa isang hilera ay tinatawag na doble. Alamin natin ang mga tuntunin sa pagsulat at paglalagay ng gitling ng mga salita na may dobleng katinig.

    5. Klimanova L.F., Babushkina T.V. wikang Ruso. 2. – M.: Edukasyon, 2012 (http://www.twirpx.com/file/1153023/)
    6. Buneev R.N., Buneeva E.V., Pronina O.V. wikang Ruso. 2. – M.: Balas.
    7. Ramzaeva T.G. wikang Ruso. 2. – M.: Bustard.
  19. Klimanova L.F., Babushkina T.V. wikang Ruso. 2. – M.: Edukasyon, 2012. Kumpletuhin ang pagsasanay. 114 P. 78, hal. 116 P. 79.
  20. Itugma ang mga salitang ito sa mga kaugnay na salita na sumasagot sa tanong alin? I-highlight ang mga kumbinasyon ng titik na iyong ginamit.
  21. Strawberry – ……….cake; mansanas – ………jam; gulay - ...... juice; kalan – ………pipe; kapital – ………klinika; pabahay –……komplikado.

PAKSA: “Mga kumbinasyon ng titik CHK, CHN, CHT, SHCHN, NC”

layunin: bumuo ng mga kasanayan sa pagbaybay ng mga salita na may mga kumbinasyong CHK, CHN, CHT, ShchN, NC; matutong tukuyin ang pagbabaybay ng isang salita; bumuo ng pag-iisip.

nakaplanong resulta: matututo ang mga mag-aaral na magsulat ng mga kumbinasyong CHK, CHN, CHT, ShchN, NC sa mga salita; bigyang-katwiran ang pagbabaybay ng mga salita gamit ang pagbabaybay na ito; makilala sa pagitan ng malambot na mga katinig, pagkatapos nito ang isang malambot na tanda ay nakasulat o hindi nakasulat; Maghanap ng mga error sa spelling sa ibang tao at sa sarili mong gawa.

Kagamitan: pagtatanghal sa paksa ng aralin, mga card na may karagdagang mga gawain ng katamtaman at advanced na kumplikado.

Pag-unlad ng aralin

I. Pansamahang sandali

Tumunog ang kampana

Nagsisimula na kami ng lesson.

Umupo, tingnan kung handa ka na ng lahat para sa aralin?

II. Pag-update ng kaalaman

a) Minuto ng pagbabaybaySLIDE Blg. 2

Isulat. Salungguhitan ang mga kumbinasyon ng titik sa mga salita na may malambot na sumisitsit na tunog ng katinig.

Cha kasama, cha ika, cha ynik, kasukalan , cha meron, meron cha , cha shka;

- Anong tuntunin ang naalala mo habang tinatapos ang gawain?

Paano mo naiintindihan ang salitang kasukalan? (Makapal na madalas na kagubatan, kasukalan)

b) Gawaing bokabularyoSlide number 3

Wika, lingguwista, lingguwistika.

Magbasa ng grupo ng mga salita.

Paano mo naiintindihan ang mga salita, ipaliwanag?

wika- Isang organ sa oral cavity sa anyo ng isang movable soft outgrow, na isang organ ng panlasa;

Linguist- Siyentista, dalubhasa sa lingguwistika;

Dila - Matalas ang dila, mahilig makipag-usap, makipagtalo, makipag-away.

Isulat ang mga salita. Ilagay ang diin, tukuyin ang hindi pa nasubok na patinig. - Ano ang pagkakatulad nila?

Paano mo matatawag ang mga salitang ito sa isang salita?(ito ay mga salitang may parehong ugat)

Ano pang mga salitang magkakaugnay ang maiisip mo?( dila )

III. Pagpapasya sa sarili para sa aktibidad - Slide No. 4

Anong tatlong pangkat ang maaaring hatiin sa mga salita?

Malaki...malamig...gabi...

los...kon...ki mandaragit

araw... nahulog... ang dulo... tip

Pangalanan ang mga tunog ng katinig bago ang nawawalang titik.

Ano ang masasabi mo sa kanila?( ito ay malambot na mga katinig )

Paano ipinahihiwatig sa pagsulat ang lambot ng mga katinig?( mga titik I, E, E, Yu, I at isang malambot na tanda)

Paano mo ipinapahiwatig ang lambot ng isang katinig?Vunang hanay? ( malambot na tanda )

Sa pangalawahanay?( malambot na tanda )

- Ano ang karaniwan sa pagbabaybaysa una at ikalawang hanay?

( ang isang malambot na palatandaan ay nagpapahiwatig ng lambot ng isang katinig, ngunit sa unang hanay - sa dulo ng salita, at sa pangalawa - sa gitna ng salita )

Pangalanan ang mga tunog bago ang nawawalang spellingsa ikatlong hanay.

Ano ang masasabi mo sa kanila?( ito rin ay mga malalambot na katinig )

Aling letra ang gagamitin natin upang ipahiwatig ang lambot ng mga katinig?sa pangatlo hanay? ( hindi kami maglalagay ng kahit anong sulat )

Bakit?( sa mga kumbinasyon ng titik CHN, CHK, CHT, ShchN, НЧ hindi nakasulat ang soft sign )

IV. Magtrabaho ayon sa aklat-aralin ( Bahagi 2 )

Sa. 3 - basahin ang ating matututunan.

U.S. 4 - Basahin ang pamagat ng paksa ng aralin ngayon.( Mga kumbinasyon ng titik CHN, CHK, CHT., ShchN, НЧ)

V. Gawin ang paksa ng aralin

U.S. 4 ehersisyo 1

Pl. O .hoy kaibigan walang negosyo O makapangyarihan.

Sa St. O kanyang kalye at manok xr A sconce

Basahin ang mga salawikain. Ipaliwanag kapag sinabi nila iyon. Punan ang mga nawawalang titik. Ano pang pamilyar na spelling ang nadatnan natin?(sinubok na patinig)

Pangalanan ang mga salita na may unpares na sibilant consonant sounds( katulong, kalye, manok )

Isulat ito. Kumpletuhin ang huling gawain. Anong mga kumbinasyon ang iyong na-highlight?

( Mga kumbinasyon ng titik ShchN, ChK )

p.4 pagsasanay 2 - Ano ang ibig sabihin ng simbolo sa margin?( Kailangan mong pag-isipan ang isyu at ipahayag ang iyong opinyon )

- Basahin ang mga salita. Anong mga salita ang nangangailangan ng paliwanag?( palo )

palo - isang mataas na poste sa isang barko para sa mga layag.

- Sinasagot namin ang mga tanong pagkatapos ng ehersisyo.

Gawin ang ehersisyo sa iyong sarili.(4 na estudyante sa pisara)

a) kasama ang Cheka, udo chk ah, lasto chk oh, matulog ka na chk at, hindi chk A;

b) kasama si CN, piso chn itza, kulay chn ito, molo chn y;

c) mula Huwebes, meh Huwebes a, sa pamamagitan ng Huwebes ah, ma Huwebes A;

d) kasama ang SchN, tulong schn ik, hee schn ik, mo schn y.

Paano bigkasin ang mga tunog sa mga kumbinasyon ng titikCHN, LF, CHK, CHT, SCHN? ( malambot )

Masasabi ba natin na ito ay mga mapanganib na lugar sa salita? Ano ang panganib?

( ang tunog ay binibigkas nang mahina, ngunit ang tanda ay hindi nakasulat )

Ano ang tawag sa mga mapanganib na lugar sa mga salitang Ruso? ( mga baybay )

Pisikal na edukasyon "Pagong" slide No. 5

Upang mapaunlad ang pananalita ng mga mag-aaral

Isang pagong ang lumakad sa bukid ( maglakad tayo gamit ang ating mga daliri )

At nanginginig na siya sa takot ( magkahawak ang kamay, nanginginig ang mga kamao )

Kagat, kagat, kagat! Kagat, kagat, kagat! ( hinlalaki at hintuturo "kagat")

Hindi ako natatakot sa sinuman! ( negation - hintuturo )

VI. Panimula sa Panuntunan

U.S. 5 - Basahin kung anong impormasyon tungkol sa wika ang sinasabi sa atin ni Tiya Owl.

U.S. Pagsasanay 5 3SLIDE Blg. 6

Kumpletuhin ang gawain para sa ehersisyo

Dandelion - isang halamang may dilaw na bulaklak, may katas ng gatas at malalambot na buto na dinadala ng hangin.

Donut – bilog na piniritong pie (na may jam);

sisiw - maliit para sa sisiw;

Tip - maliit para sa salitang wakas;

Pancake - pangalan ng matamis na ulam

Salamin - isang maliit na baso.

Sinasagot namin ang mga tanong sa ilalim ng pagsasanay. Gawin ang ehersisyo sa iyong sarili.

VII. Pagpapatibay sa materyal na pinag-aralan Slide No. 7

1. Mga pagsasanay sa pagsulat ng mga salita gamit ang pinag-aralan na baybay.

- Hulaan ang mga bugtong, isulat ang mga clue na salita

Maraming kulay na mga kapatid na babae

Nababagot na walang tubig.

Uncle, mahaba at payat,

May dalang tubig gamit ang kanyang balbas

At ang mga kapatid na babae kasama niya ay gumuhit ng bahay at manigarilyo.

(mga pintura at brush chk A)

Ano ang mayroon kay Galochka?

Isang string sa isang stick.

Dumikit sa kamay

At isang sinulid sa ilog. ( udo chk A )

SA bahay na gawa sa kahoy

Mabuhay ang mga dwarf.

Mga ganyang klaseng tao

Namimigay sila ng ilaw sa lahat.

( matulog chk At )

May mga siksik na bukol sa mga sanga,

Ang malagkit na dahon ay hindi natutulog sa kanila.

( Sa pamamagitan ng chk at)

Hulaan kung anong uri ng ibon ito:

Maliit na babaeng maitim

Puti mula sa tiyan,

Ang buntot ay kumakalat sa dalawang buntot.

( lasto chk A )

Sa isang masarap na pangalan,

Hindi pwedeng malungkot

Masayang nakatingin sa paligid

Siya ang matalik na kaibigan ni Dunno.

(Ni LF IR )

VIII. Reflection Slide No. 8

Kon...ki, almost..ta, chick..chick, less..siya, predator..sick, sick, very..ki

- Isulat ang mga salita kung saan hindi nakasulat ang malambot na tanda. Salungguhitan ang ispeling. ( Sa pamamagitan ng Huwebes ah, pte LF ik, hee schn IR, salamin )

- Pagsusuri sa sarili. Binabasa ng isang estudyante ang mga salita, ang iba ay pumalakpak kung sumasang-ayon sila.

IX. SLIDE ng Resulta No. 9

- Ano ang pangalan ng pattern ng pagbabaybay na nakilala natin sa aralin?

- Ano ang kailangan mong tandaan kapag nagsusulat ng mga salita na may ganitong pagbabaybay (nagsusulat kami nang walang ь sign

Puno ng kaalaman

Umupo kami sa isang desk kung hindi kami tiwala sa aming kaalaman;

manindigan tayo kung pinagkadalubhasaan natin ang materyal;

itaas ang iyong mga kamay kung tiwala ka sa iyong kaalaman

X. Takdang-Aralin

U.S. 5 Mamuno sa pamamagitan ng puso; Sa. Pagsasanay 5 4; ex. 5;

Pagsasanay 1, p. 3

1. Basahin. Magsingit ng mga salitang may katuturan.

Ito ay isang magandang lugar,
Isang ilog ang dumadaloy.

Dinala namin ito para sa toro
Kalahating balde ng gatas.

Bumuhos ang ulan mula sa mga ulap at,
Hinugasan ko ang mga tinik ng hedgehog.

Ibinigay ito ni Nanay sa kanyang anak na babae
Multi-colored na panyo.

  • Salungguhitan ang kumbinasyon ng titik chk sa mga salita.

Pagsasanay 2, p. 3

2. Palitan ang mga tunog na pagtatalaga ng mga salita ng mga titik.

[r'ech'ka] ilog [night'ka] gabi
[mail] mail [p’ech’ka] kalan
[p'is'mó] titik [tumpak'] tumpak
[makapangyarihang'] malakas [h'ish'ny'] mandaragit
[mách’ta] palo [pal’to] amerikana

Pagsasanay 3, p. 4

3. Basahin. Bumuo ng mga salita ng parehong ugat na may maliit na kahulugan mula sa mga salitang ito. Isulat ito.

tit - tit at porch - porch
cloud - cloud about ring - ring about
gawain - gawain at lugar - lugar
tubig - tubig ate - ate
wakas - wakas ik sisiw - sisiw ik
sofa - sofa IR salamin - salamin IR

  • Salungguhitan ang mga kumbinasyon ng titik chk, nch.

Pagsasanay 4, p. 4

4. Basahin.

1. Lumipad si Lasto h malayo b lupain b. 2. Sa araw chn oh glade chk e bloodworm b ki at babo chk at tamasahin ang matamis na katas mula sa mga bulaklak. 3. Sa kagubatan chk e over re chk oh binuo oo chk A. Oo chk walang gaanong buhay b shaya soba chk A.

  • Maglagay ng malambot na karatula kung kinakailangan. Sa madaling salita, ikonekta ang mga titik sa puwang sa isang linya.
  • Salungguhitan ang mga pangunahing sugnay sa unang pangungusap.

Pagsasanay 5, p. 5

5. Basahin. Bumuo ng mga salita na may parehong ugat ayon sa modelo. Isulat ito.

  • Salungguhitan ang kumbinasyon ng titik na chn sa mga salita. Bumuo at sumulat ng isang pangungusap gamit ang isa sa mga salita.

Pinalamutian ng isang flower bed ang aming hardin.

Pagsasanay 6, p. 5

6. Basahin. Punan ang mga nawawalang titik sa mga salita.

Squirrel at mushroom

Sa p O Lyane u p e Nyochka
Dial ng ardilya A la gr At mga bariles
Scrylos b araw sa likod ng g O Roy,
Oras na para lumipat O aking.
Ngunit d O aking d A pilay,
Isang gr At Gusto t ako gulaman...

A. Zakharov

  • Bumuo at sumulat ng pamagat para sa teksto.
  • Oral na bumuo ng isang pagpapatuloy ng teksto.

Kinain ko ang kalahati ng ardilya -
Madaling itinaas ang basket
Tumalon mula aspen hanggang pine:
"Nag-uuwi ako ng mushroom!"

Pagsasanay 7, p. 6

7. Basahin.

Sini chk a - maya kapatid na babae.
Tapos na ang usapin, lumakad nang matapang.
Siya na nagmamahal sa trabaho ay pinararangalan ng mga tao.